หนุ่มสั่งข้าวมันไก่ห่อละ 40 กิน 5 คำหมด แต่ชาวเน็ตบอกราคาปกติ
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-1-1-1024x512.jpg)
advertisement
ทุกวันนี้มีหลายคนออกมาบ่นเรื่องข้าวของแพง ทั้งวัตถุดิบทำอาหาร ผัก หรือ อาหารที่พากันทยอยขึ้นราคา สวนทางกับรายได้ที่ได้รับต่อวัน โดยล่าสุดผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่งได้ออกมาโพสต์แชร์ภาพข้าวมันไก่ ที่ซื้อมาในราคา 40 บาท แต่กิน 5 คำหมด เลยออกมาโพสต์สอบถามความคิดเห็นว่า
advertisement
![ข้าวมันไก่-1](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-1.jpg)
"ห่อละ 40 บาท 5 คำหมดตามรูปเลยครับพี่ๆว่ายังไง"
advertisement
![ข้าวมันไก่-2](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-2-461x1024.jpg)
กิน 5 คำหมดแล้ว
advertisement
![ข้าวมันไก่-3](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-3-461x1024.jpg)
"อร่อยไหมครับ ถ้าอร่อยไม่แพงครับผม"
advertisement
![ข้าวมันไก่-4](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-4.jpg)
"ก่อนจะว่าตามความคิดตนเอง ลองเขี่ยให้ข้าวร่วน แบบตักใส่จานดูก่อนว่ามันสมเหตุผลที่จ่าย 40 มั้ย แล้วก็ลองกินแบบปกติ ว่ามันจะได้กี่คำ"
advertisement
![ข้าวมันไก่-9](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-9.jpg)
"ถูกหรือแพง วัดที่ต้นทุนและความอร่อยค่ะ ถ้าเช่าที่และต้องซื้อทุกอย่าง ราคานี้ก็เหมาะสม (ส่วนของเราไม่ได้เช่าที่ไม่ได้ซื้อข้าวเราขาย 30 บาทให้เยอะกว่านี้ค่ะ)"
advertisement
![ข้าวมันไก่-8](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-8.jpg)
"ทำเองไม่ได้ ก็ไม่แพงหรอกครับ ส่วนใครที่คิดว่าแพงไป 20บาทได้เยอะกว่านี้ 30บาทแถวบ้านผมเยอะกว่านี้ ไม่ต้องเมนต์หรอกครับ มันเสียดุลการค้า เปิดร้านครั้งหนึ่งมันมีต้นทุนหลายอย่าง ถ้าทำเองทั้งหมดเลยก็ขายถูกได้ แต่ถ้ามีลูกจ้าง ค่าเช่า มันต้องเพิ่มขึ้นมาอีก อย่าไปบ่นว่าแพงว่าถูกเลยครับ #ร้านอยู่ได้ #ลูกค้าอยู่ได้ วินๆ ทั้งคู่ครับ"
advertisement
![ข้าวมันไก่-7](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-7.jpg)
"เท่าที่ดูขนาดในรูป ก็ปริมาณปกตินะครับ เต็มที่ก็แค่อาจจะรู้สึกว่า ไก่น้อยไปนิดหนึ่ง (นิดหนึ่งจริง ๆ นะ) ส่วนเรื่องกี่คำหมด มันแล้วแต่ลักษณะการกินของแต่ละคน สำหรับผม ถ้าไม่ตั้งใจรีบ ๆ กิน ผมย้วยได้มากกว่านั้น"
"ถ้าอร่อยรอบหน้า พิเศษ 2 ห่อ ถ้าไม่อร่อยก็ขอบาย คำว่าอร่อยไม่มีแพงสำหรับผม"
advertisement
![ข้าวมันไก่-5](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2021/12/ข้าวมันไก่-5.jpg)
โดยจากโพสต์นี้ก็มีหลายคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นกันอย่างมากมาย หลายท่านบอกว่าราคาปกติ ถือว่าไม่แพง เพราะข้าวมันไก่ก็มีต้นทุนเยอะ นอกเหนือจากในรูปก็มีน้ำจิ้ม น้ำซุปอีกด้วย ถ้ากินไม่อิ่มก็ให้เบิ้ล 2 ห่อดีกว่า
ขอขอบคุณที่มาจาก : จณุภา อู๋ ศกิชธนป์