ครูโชว์อาหารกลางวันเด็กกินอยู่หรูหรา ต่างจากอีกโรงเรียนทั้งที่งบเท่ากัน
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/อาหาร-1-4-1024x512.jpg)
advertisement
จากกรณีที่เกิดกระแสดราม่าโรงเรียนอนุบาลและโรงเรียนชั้นประถมแห่งหนึ่งในจังหวัดนนทบุรี ปล่อยให้เด็กกินมาม่าวันเว้นวัน เนื่องจากได้งบประมาณ 21 บาทต่อหัวต่อวัน จนเกิดเป็นกระแสวิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมาก
advertisement
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/มาม่า-1-1024x576.webp)
ล่าสุด คุณครูโรงเรียนวัดท่าโพ โรงเรียนขนาดเล็กในชนบท อำเภอหนองขาหย่าง จัดโครงการอากลางวันสุดหรู ให้นักเรียนทานแบบอิ่มไม่อั้น มีสีสันน่ารับประทาน จัดเต็มทั้งเนื้อสัตว์และผัก ผลไม้ ส่งผลให้เด็กทานอาหารครบห้าหมู่ ให้นักเรียนอิ่ม อร่อย มีความสุข ทุกวัน และเป็นสิ่งจูงใจให้เด็กนักอยากมาโรงเรียน ทั้งที่ได้งบประมาณ 21 บาทต่อวันเช่นกัน
advertisement
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/อาหาร-1-3-1024x909.jpg)
โดยบัญชีผู้ใช้เฟซบุ๊กที่ใช้ชื่อ Gartoon Thammathitipong ได้ออกมาโพสต์เรื่องราวพร้อมระบุว่า “จุดแข็ง : คิดเมนูอาหารกลางวันนักเรียนเก่งมาก จุดอ่อน : อยู่บ้านแม่คิดและทำให้ทุกมื้อ
advertisement
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/อาหาร-2-3-1024x1018.jpg)
#รีวิวอาหารกลางวันโรงเรียนวัดท่าโพ ครูเลือกซื้อวัตถุดิบเอง ช้อปเอง จ่ายเอง เดินตลาดเก่งกว่าเดินออกกำลังกาย ยกของประหนึ่งว่าเล่นกีฬายกน้ำหนัก หมูได้ ไก่ได้ ผักก็ดี มี 2 อย่างที่ยังไม่เคยยก คือถังแก๊สกับกระสอบข้าว
advertisement
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/อาหาร-3-3-1024x953.jpg)
คิดเมนูแบบกุมขมับทุกวันเพราะอยากให้อาหารหน้าตาดี (เหมือนครูที่ รร.) #หยอกกก เพราะอยากให้ดูน่าทาน เด็กๆจะได้แฮปปี้แหละ แม่ครัวก็สู้ชีวิตมาก คิดอะไรทำได้หมด555 อะไรไม่มีก็วิ่งไปเอาที่บ้านมาให้ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงค่าาาา #ปีนี้ที่ท่าโพ #มีเมนูผักเพื่อให้เด็กลดความอ้วน #ลดตั้งแต่พฤษภาพอสิงหาหนักกว่าเดิม #ฉันเหนื่อยกับเด็กมากนะ555 #ขอบคุณผู้ใหญ่ใจดีทุกท่านที่เมตตาเด็กๆด้วยนะคะ #อนุโมทนาบุญกันค่าาา”
advertisement
![](https://kaijeaw.com/wp-content/uploads/2022/08/อาหาร-4-3-1024x842.jpg)
ทั้งนี้คุณครูได้บอกว่า ตนเองได้รับมอบหมายให้คิดเมนู รวมทั้งจัดหาวัตถุดิบต่างๆ มาให้แม่ครัวดำเนินการปรุงอาหาร ซึ่งทำให้ได้วัตถุดิบที่มากขึ้น คุ้มค่ากับเงินที่จ่ายไป โดยในแต่ละวันจะเน้นให้เด็กๆได้ทานกับข้าวอย่างน้อย 2 อย่าง