• หน้าแรก
  • อาหารเพื่อสุขภาพ
    • สมุนไพรเพื่อสุขภาพ
    • สูตรเครื่องดื่ม
      • เครื่องดื่มสมุนไพร
        • เครื่องดื่มอื่นๆ
        • เครื่องดื่มเพื่อสุขภาพ
  • การทำอาหาร
    • เมนูอาหาร
      • อาหารคนท้อง
      • อาหารคนป่วย
      • อาหารจานเดียว
      • อาหารต่างชาติ
      • อาหารลดน้ำหนัก
      • อาหารว่าง
      • อาหารเจ
      • อาหารเช้า
      • อาหารเด็ก
      • อาหารไทย
      • อาหารไมโครเวฟ
      • เมนูไข่
  • สุขภาพ
    • โรคและการป้องกัน
      • ยารักษาโรค
    • การดูแลสุขภาพ
      • สุขภาพผู้ชาย
      • สุขภาพผู้หญิง
      • สุขภาพวัยรุ่น
    • การดูแลสุขภาพผิว
    • การลดน้ำหนัก
    • รอบรู้เรื่องยา
    • สุขภาพกาย
      • ออกกำลังกาย
    • สุขภาพจิต
  • ท่องเที่ยว
    • ร้านอาหารแนะนำ
    • ที่พักประทับใจ
    • เที่ยวทั่วไทย
      • เที่ยวน้ำตก
      • เที่ยวภูเขา
    • เทศกาลประเพณี
    • ข้อมูลการท่องเที่ยว
  • วาไรตี้
    • คุยเรื่องบ้าน
    • สาระน่ารู้
    • คุยเรื่องเกษตร
    • ความเชื่อ
    • สัตว์น่ารักทั่วทุกมุมโลก
    • ข่าวสาร
      • ข่าวกีฬา
      • ข่าวบันเทิง
        • อันดับดารา
      • ข่าวมาแรง
      • ข่าวสารสุขภาพ
      • ข่าวทั่วไป
  • ผู้หญิง
    • ความสวยความงาม
    • ทรงผม
    • ศัลยกรรม
    • แฟชั่น
    • เซ็กซ์
    • แต่งหน้า
    • แต่งงาน
    • แฟชั่น
    • แม่และเด็ก
  • ผู้ชาย
    • ความหล่อ ดูดี
    • ทรงผม
    • Hot Girl
    • ความรัก
    • ฟุตบอล
    • รถยนต์
    • แฟชั่น
    • วัยรุ่น
      • การศึกษา
      • กิจกรรมวัยรุ่น
      • เทคโนโลยี
  • Home
  • Cooking
  • Health
  • Variety
  • Lady
  • Male
kaijeaw
  • หน้าแรก
  • อาหารเพื่อสุขภาพ
    • สมุนไพรเพื่อสุขภาพ
    • สูตรเครื่องดื่ม
      • เครื่องดื่มสมุนไพร
        • เครื่องดื่มอื่นๆ
        • เครื่องดื่มเพื่อสุขภาพ
  • การทำอาหาร
    • เมนูอาหาร
      • อาหารคนท้อง
      • อาหารคนป่วย
      • อาหารจานเดียว
      • อาหารต่างชาติ
      • อาหารลดน้ำหนัก
      • อาหารว่าง
      • อาหารเจ
      • อาหารเช้า
      • อาหารเด็ก
      • อาหารไทย
      • อาหารไมโครเวฟ
      • เมนูไข่
  • สุขภาพ
    • โรคและการป้องกัน
      • ยารักษาโรค
    • การดูแลสุขภาพ
      • สุขภาพผู้ชาย
      • สุขภาพผู้หญิง
      • สุขภาพวัยรุ่น
    • การดูแลสุขภาพผิว
    • การลดน้ำหนัก
    • รอบรู้เรื่องยา
    • สุขภาพกาย
      • ออกกำลังกาย
    • สุขภาพจิต
  • ท่องเที่ยว
    • ร้านอาหารแนะนำ
    • ที่พักประทับใจ
    • เที่ยวทั่วไทย
      • เที่ยวน้ำตก
      • เที่ยวภูเขา
    • เทศกาลประเพณี
    • ข้อมูลการท่องเที่ยว
  • วาไรตี้
    • คุยเรื่องบ้าน
    • สาระน่ารู้
    • คุยเรื่องเกษตร
    • ความเชื่อ
    • สัตว์น่ารักทั่วทุกมุมโลก
    • ข่าวสาร
      • ข่าวกีฬา
      • ข่าวบันเทิง
        • อันดับดารา
      • ข่าวมาแรง
      • ข่าวสารสุขภาพ
      • ข่าวทั่วไป
  • ผู้หญิง
    • ความสวยความงาม
    • ทรงผม
    • ศัลยกรรม
    • แฟชั่น
    • เซ็กซ์
    • แต่งหน้า
    • แต่งงาน
    • แฟชั่น
    • แม่และเด็ก
  • ผู้ชาย
    • ความหล่อ ดูดี
    • ทรงผม
    • Hot Girl
    • ความรัก
    • ฟุตบอล
    • รถยนต์
    • แฟชั่น
    • วัยรุ่น
      • การศึกษา
      • กิจกรรมวัยรุ่น
      • เทคโนโลยี
  1. หน้าแรก
  2. ข่าวทั่วไป

ชวนวิเคราะห์ ซื้อกิน กับ ทําอาหารกินเอง อันไหนประหยัดมากกว่า

โพสเมื่อ 21/05/2024 11:11 น.
ข่าวทั่วไป

advertisement

ในยุคข้าวยากหมากแพงอาหารต่างทยอยปรับขึ้นราคาทำให้เวลาจะใช้เงินจะต้องวางแผนกันให้ดี โดยล่าสุดมีคนเข้ามาตั้งกะทู้ถามว่า “ซื้อกินVS ทําอาหารกินเอง อันไหนประหยัดเงืนมากกว่ากันครับ”


advertisement

ตามหัวข้อเลยครับ ระหว่างซื้อข้าวเเกงข้างทางกินกับซื้ออาหารมาทํากินเอง อันไหนประหยัดเงินมากกว่ากันครับ จากที่ จขกท. อยู่ในอําเภอที่อยู่เเถบชายเเดน สินค้าต้องเดินทางไกล ราคาอาหารเลยค่อนข้างเเพง เเต่ถ้าเข้าไปในตัวจังหวัด มีห้างราคาอาหารถูกกว่าในตัวอําเภอมากเลย ข้าวเเกงก็ถูกกว่ามาก จขกท.เลยคิดว่าถ้าอยู่ในอําเภอ ทํากินเองประหยัดกว่า เเต่ถ้าอยู่ในตัวเมือง ซื้อกินประหยัดกว่า เเล้วเพื่อนๆคิดว่าเเบบไหนประหยัดเงินกว่ากันครับ

“เราอยู่บ้านหลายคน ทำกอนเองก็จุใจดี แต่ต้องเป็นคนชอบทำกับข้าวนะถึงจะไม่บ่นเหนื่อยถ้าอยู่คนเดียว กินอาหารจานเดียวต่อมื้อก็สะดวกดี บะหมี่ ข้างแกง 1 ชามก็อิ่ม ประหยัดกว่า”


advertisement

“ผมว่าราคาพอๆกัน แต่ทำเองสามารถเลือกกินได้ถูกกว่า กินที่ร้าน สมมติข้าวกะเพราหมูสับ 50.- บาท ข้าว1ถ้วย หมูนิดหน่อย+ซอส+พริก+กะเทียม+ผัก ทุนประมาณ25-40บาทแล้วแต่ปริมาณ ร้านได้กำไร10-20บาท/จาน เป็นค่าทำและค่าโต๊ะนั่งกิน ถ้าในห้างหรือร้านหรูๆก็แพงตามสถานที่ ถ้าซื้อของมาทำเอง จะถูกกว่าซื้อกินประมาณ10-20บาท แต่คุณสามารถใส่หมูหรืออื่นๆได้เยอะตามต้องการ บางทีใส่หมูเยอะมาก กินอิ่มสะใจ แต่ราคาแพงกว่ากินที่ร้านแน่นอน สรุปร้านขายความสะดวก มีคนผัดให้ มีโต๊ะให้นั่งกิน เมนูเดียวกันราคาพอๆกับทำกินเอง แต่บางอย่างสามารถประหยัดได้ เช่น ข้าว+ปลากระป๋อง9บาท หรือกินวัตถุดิบอื่นๆที่ราคาถูกๆ ไม่ได้กินอาหารราคา40บาททุกมื้อ”


advertisement

“คนตอบว่า ซื้อกินถูกกว่า อย่าไปเชื่อครับ ทำอาหารเองถูกกว่าแน่นอน ไม่อย่างนั้นพ่อค้าแม่ค้าจะเอากำไรที่ไหนล่ะครับ เอาแบบง่าย ๆ เลย ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ หรือข้าวสาร โลละ 20-25 บาท แบ่งทำกินได้ 5 มื้อ ตกค่าเส้นก๋วยเตี๋ยว มื้อละ 5 บาท ที่เหลือก็เนื้อสัตว์ ไก่โลละ 70 แบ่ง 7 มื้อ ตกมื้อละ 10บาท ที่เหลือก็เครื่องปรุง แกส ไม่เกิน 5 บาท บวกไข่อีกฟองละ 5 บาท ผัก 5 บาท รวม ไม่เกินมื้อละ 30บาท แค่นี้ ก็ทำได้สารพัดเมนูแล้วล่ะครับ ได้จำนวนมากกว่า คุณภาพดีกว่าด่วย ส่วน อร่อยหรือไม่ อยู่ที่ฝีมือล้วน ๆ ซื้อกินมันได้แค่ความหลากหลายของชนิดอาหารประเภทอาหารทีมีเครื่องปรุงซับซ้อน แบบนี้มันถึงจะไม่คุ้มถ้าทำทานเอง แต่อาหารจานเดียวทุกชนิด ในประเทศไทย รวมถึง เมนูสปาเก็ตตี้ รับประกันได้ว่าทำกินเองถูกกว่าแน่นอน”


advertisement

“แนะนำซื้อตู้เย็นหรือตู้ฟรีซดีๆ ทำอาหารหรือเตรียมวัตถุดิบเป็นมื้อๆเก็บใส่ตู้ไว้ จะใช้ก็ค่อยเอามาทำ เบื่อๆก็ออกไปซื้อกิน ไม่ต้องเคร่งมากครับ โดยรวมประหยัดและมีคุณภาพกว่าแน่นอน”


advertisement

“ถ้าทำอาหารที่มีความซับซ้อนสูงเช่น ผัดฉ่า แกง อะไรที่ใส่หลายอย่าง ซื้อเอาถูกกว่าเพราะทำเองมันจะหม้อใหญ่ ทำน้อยจะเหลือเครื่องทิ้งเพียบ แต่ถ้าพวกทำง่ายๆ เช่นแกงจืด ผัดกระเพา ผัดผัก วัตถุดิบหาในพื้นที่ หรือปลูกเอง นี่โคตรถูก ผมยกตัวอย่างนะผัดกระเพา หมูสับ 80 พริก 5 กะเพา 5 กระเทียม 3 บาท รวม 93 บาท แต่มันเท่ากับที่เค้าขายจาน 50 บาทถึง 4~5 จาน ขายจาน 50 ได้ 200~250 ประหยัดไปครึ่ง ปลูกกะเพา ตะไคร้ ไม่ต้องดูแล กะเพาแค่ตัดดอกมันออกมันจะอยู่ได้หลายปีพอโตอย่าถอน ตัดให้ใกล้เหนือใบล่างสุดและตา มันจะแตกออกเป็นสองช้อทันที คราวหน้าตัดมันจะกลายเป็นสี่แค่สิบต้นจะมีคะน้ากินทุกวันแบบกินไม่ทันมันจะโตเร็วมากจนต้องตัดแจกเพราะแก่แล้วกินไม่ได้ มันจะอยู่ได้เป็นสองปีก็ไม่ตายครับ ตัดใส่กล่องพลาสติกแช่ล่างสุดตู้เย็นเดือนกว่ายังสดใหม่เลย เพราะเราปลูกเองไม่มียามันไม่ตายแช่เย็นมันเน่ายากมาก ต่างกับที่ตลาดมันทิ้งนานหลังตัดเซลตายหมดละทิ้งแค่สามสี่วันเน่า ผักบุ้งอีกอย่างครับ เอารากจากตลาดมาเสียบหรือเมล็ดก็ได้รดน้ำชุ่มๆยี่สิบวัน แค่ 1 ตารางเมตรได้เป็นกะละมัง เด็ดแต่ยอดกินได้ตลอดชีวิต พอผักมันออกเหลือเอาปุ๋ยโรยครับ กระเทียม พริก ล้างให้สะอาดใส่ถุงพลาสติก ถุงเย็นแล้วแช่แข็งเลย ซื้อหน้าถูกๆจะใช้เอาออกมาปั่นเลยไม่ต้องล้าง มะนาวปลูกข้างก็อกน้ำ”


advertisement

“ซื้อกินครับ เพราะอยู่คนเดียว นอกจากจะสะดวกแล้ว ยังไม่ต้องตุนสินค้าหรือทำความสะอาดอุปกรณ์ด้วย บางทีกินไม่ทันที่ตุนไว้ อาหารเสียอีก เสียดายแย่เลยครับ”


advertisement

ซึ่งจากในกระทู้นี้ก็มีหลากหลายความคิดเห็น โดยสรุปแล้วถ้าอยู่คนเดียวหรือสองคนซื้ออาหารสำเร็จมาทานจะประหยัดกว่า แต่ถ้ามีกันหลายคนซื้อมาทานก็จะคุ้มกว่านั่นเอง

ขอขอบคุณที่มาจาก : สมาชิกหมายเลข 7920162 

ทำอาหาร ราคาอาหาร

เรื่องที่คุณอาจสนใจ :

วุ่นไม่เลิก ราชมังฯหลอดไฟขาดก่อนแข่งซีเกมส์ แม้ของบปรับปรุง 125 ล้านบาท
ข่าวทั่วไป
ฉลาดมาก เมื่อใช้ตะเกียบไม่เก่ง แล้วค้นพบวิธีที่ทำให้มันง่ายขึ้น
    ตะเกียบ เป็นอุปกรณ์ที่ใช้สำหรับคีบหรือจับอาหาร โดยทำจากไม้หรือวัสดุอื่นๆที่ทำให้เป็นแท่ง ใช้คีบอาหารในวัฒนธรรมเอเชีย เช่...
ข่าวทั่วไป
เมื่อข้างห้องตากที่นอน แต่ลมแรงจนเกิดเรื่องทำไฟดับทั้งคอนโด
   เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่อยากโพสต์เพื่อเป็นอุทาหรณ์ เมื่อบัญชีผู้ใช้ TikTok ที่ใช้ชื่อ @nantawatjitaree ได้ออกมาโพสต์คลิปพร้อ...
ข่าวทั่วไป
ดราม่า โรงหนังชื่อดังเปิดโอโซนฟอกอากาศ ลูกค้าเจอบอกอันตรายมาก
  เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่อยากจะขอแชร์เพราะเป็นอีกหนึ่งอันตรายใกล้ตัวที่หลายคนอาจจะไม่ทราบหรือไม่รู้ตัว เมื่อบัญชีผู้ใช้ เฟซ...
ข่าวทั่วไป
ลูกค้าโชคดีชิงโชคฝา Est ได้เคสทองคำ แต่นึกว่าทองปลอม จนนำไปหลอมได้เงินแสน
  เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่โชคดีอย่างมาก หลังจากร้าน นะโมบ้านช่างทอง ได้ออกมาโพสต์คลิปพร้อมเผยว่า "เคส iPhone ทองคำ ชิงโชคฝา Es...
ข่าวทั่วไป
ปริศนาบนซองมาม่า ชาวเน็ตสงสัยสิ่งนี้มันคืออะไร
 เป็นอีกหนึ่งเรื่องราวที่สร้างความสงสัยกันอย่างมากมาย เมื่อทางเพจ ผู้บริโภค ได้ออกมาโพสต์ภาพของมาม่าน้ำข้น ที่มีภาพอาหารอยู่...
ข่าวทั่วไป
ซื้อผัดพริกแกงกินไปสามคำกำลังอร่อย เจอโปรตีนชั้นดีถึงขั้นวางช้อน
เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่อยากให้หลายคนได้ดูเป็นอุทาหรณ์สำหรับคนที่ชอบซื้ออาหารตามร้านมาทาน เพราะอาจจะไม่สะอาดหรือถูกสุขลักษณะ โด...
ข่าวทั่วไป
เจอแล้วคนในคลิปที่ไต่สายไฟหนีน้ำท่วม เล่าเหตุผลบอกเลยว่านี่คือสุดยอดคุณพ่อ
  หลายคนคงจะจดจำภาพเหตุการณ์น้ำท่วมหาดใหญ่ได้ ซึ่งจะมีหลายเหตุการณ์มากๆ และหนึ่งในนั้นจะมีภาพของหนุ่มสองคนที่ไต่สายไฟเพื่อเอ...
ข่าวทั่วไป
หนุ่มๆดีใจได้รับของบริจาคน้ำท่วม เปิดมาเจอสิ่งนี้ถึงขั้นขอเก็บไว้ใส่เอง
 หลังจากที่ผ่านวิกฤตน้ำท่วมใหญ่มาทำให้ตอนนี้ในหลายจังหวัดเริ่มที่จะฟื้นฟูเพื่อให้กลับเข้าสู่สภาวะปกติ และในวิกฤตครั้งนี้ทำให...
ข่าวทั่วไป
การ์ดงานคอนเสิร์ต ที่พยายามควบคุมแฟนเพลงและศิลปิน ที่ดูแล้วสู้ชีวิตสุดๆ
 เป็นอีกหนึ่งคลิปที่ถูกพูดถึงกันอย่างมาก เมื่อบัญชีผู้ใช้ TikTok ที่ใช้ชื่อ @ice0405 ได้ออกมาโพสต์คลิปบรรยากาศในงานคอนเสิร์...
ข่าวทั่วไป
ดูทั้งหมด

ข่าวสารล่าสุด

วุ่นไม่เลิก ราชมังฯหลอดไฟขาดก่อนแข่งซีเกมส์ แม้ของบปรับปรุง 125 ล้านบาท

ฉลาดมาก เมื่อใช้ตะเกียบไม่เก่ง แล้วค้นพบวิธีที่ทำให้มันง่ายขึ้น

เมื่อข้างห้องตากที่นอน แต่ลมแรงจนเกิดเรื่องทำไฟดับทั้งคอนโด

ดราม่า โรงหนังชื่อดังเปิดโอโซนฟอกอากาศ ลูกค้าเจอบอกอันตรายมาก

ลูกค้าโชคดีชิงโชคฝา Est ได้เคสทองคำ แต่นึกว่าทองปลอม จนนำไปหลอมได้เงินแสน

ข่าวเด่นประจำสัปดาห์

หมวดหมู่

  • Featured
  • การทำอาหาร
  • ท่องเที่ยว
  • ธ สถิตในดวงใจ
  • ผู้ชาย
  • ผู้หญิง
  • วัยรุ่น
  • วาไรตี้
  • สุขภาพ
  • อาหารเพื่อสุขภาพ

แท็กยอดนิยม

  • ครู
  • นักเรียน
  • บ้าน
  • รถ
  • ลูก
  • สร้างบ้าน
  • ห้องน้ำ
  • อาหาร
  • ฮา
  • เงิน

ติดต่อไข่เจียว

  • ติดต่อเรา
  • แจ้งลบ
Copyright © 2015 kaijeaw.com All rights reserved.